
Anonymous
0
0
Toán lớp 4 trang 164 bài 1, 2, 3, 4, 5 (SGK)
- asked 2 months agoVotes
0Answers
0Views
Giải Toán lớp 4 trang 164 Ôn tập về số tự nhiên (tiếp theo)
Toán lớp 4 trang 164 Bài 1: Tính giá trị của các biểu thức: m + n; m – n; m × n; m : n, với:
a) m = 952; n = 28
b) m = 2006; n = 17
Lời giải
a) Nếu m = 952; n = 28 thì:
m + n = 952 + 28 = 980
m – n = 952 – 28 = 924
m × n = 952 × 28 = 26656
m : n = 952 : 28 = 34
b) Nếu m = 2006, n = 17 thì:
m + n = 2006 + 17 = 2023
m – n = 2006 – 17 = 1989
m × n = 2006 × 17 = 34102
m : n = 2006 : 17 = 118
Toán lớp 4 trang 164 Bài 2: Tính:
a) 12054 : (15 + 67)
29150 – 136 × 201
b) 9700 : 100 + 36 × 12
(160 × 5 – 25 × 4) : 4
Lời giải
a)
12054 : (15 + 67) = 12054 : 82 = 147
29150 – 136 × 201 = 29150 – 27336 = 1814
b)
9700 : 100 + 36 × 12 = 97 + 432 = 529
(160 × 5 – 25 × 4) : 4 = (800 – 100) : 4 = 700 : 4 = 175
Toán lớp 4 trang 164 Bài 3: Tính bằng cách thuận tiện nhất:
a) 36 × 25 × 4
18 × 24 : 9
41 × 2 × 8 × 5
b) 108 × (23 + 7)
215 × 86 + 215 × 14
53 × 128 – 43 × 128
Lời giải
a)
36 × 25 × 4 = 36 × (25 × 4) = 36 × 100 = 3600
18 × 24 : 9 = 18 : 9 × 24 = 2 × 24 = 48
41 × 2 × 8 × 5 = (41 × 8) × (2 × 5) = 328 ×10 = 3280
b)
108 × (23 + 7) = 108 × (23 + 7) = 3240
215 × 86 + 215 × 14 = 215 × (86 + 14) = 215 × 100 = 21500
53 × 128 – 43 × 128 = (53 – 43) × 128 = 10 × 128 = 1280
Toán lớp 4 trang 164 Bài 4: Một của hàng tuần đầu bán được 319 m vải, tuần sau bán được nhiều hơn tuần đầu 76 m. Hỏi trong hai tuần đó, trung bình mỗi ngày của hàng bán được bao nhiêu mét vải, biết rằng cửa hàng mở cửa tất cả các ngày trong tuần?
Lời giải
Tuần sau cửa hàng bán được:
319 + 76 = 395 (m)
Cả hai tuần cửa hàng bán được:
319 + 395 = 714 (m)
Cả hai tuần có số ngày là:
7 × 2 = 14 (ngày)
Trung bình mỗi ngày cửa hàng bán được:
714 : 14 = 51 (m)
Đáp số: 51 m vải
Toán lớp 4 trang 164 Bài 5: Một hộp bánh giá 24 000 đồng và một chai sữa giá 9800 đồng. Sau khi mẹ mua 2 hộp bánh và 6 chai sữa, mẹ còn lại 93 200 đồng. Hỏi lúc đầu mẹ có bao nhiêu tiền?
Lời giải
Mua 2 hộp bánh hết số tiền là:
24 000 × 2 = 48 000 (đồng)
Mua 6 chai sữa hết số tiền là:
9800 × 6 = 58 800 (đồng)
Lúc đầu mẹ có số tiền là:
106 800 + 93 200 = 200 000 (đồng)
Đáp số: 200 000 đồng
Bài giảng Toán lớp 4 Ôn tập về số tự nhiên (tiếp theo)