
Anonymous
0
0
Một cửa hàng thực phẩm bán một loại xúc xích với giá như sau
- asked 4 months agoVotes
0Answers
0Views
Giải SBT Toán 6 Bài 24: So sánh phân số. Hỗn số dương
Bài 6.19 trang 8 Sách bài tập Toán lớp 6 Tập 2
- Mua một gói giá 50 000 đồng.
- Mua hai gói giá 90 000 đồng.
- Mua ba gói giá 130 000 đồng.
Hôm nay Mai đi chợ cùng mẹ, mẹ bảo Mai mua ba gói là rẻ nhất. Em hãy giải thích tại sao mẹ Mai lại khuyên như thế nhé.
Lời giải:
Nếu mua hai gói thì giá tiền của mỗi gói là:
90 000 : 2 = 45 000 (đồng)
Nếu mua ba gói thì giá của mỗi gói là:
130 000 : 3 = (đồng)
* Sắp xếp các số 50 000; 45 000; theo thứ tự từ bé đến lớn như sau:
Mẫu số chung: 3.
Ta quy đồng như sau:
50 000 = ; 45 000 = và giữ nguyên phân số .
Vì 130 < 135 < 150 nên
Hay < 45 000 < 50 000.
Do đó các số được sắp xếp theo thứ tự từ bé đến lớn là: ; 45 000; 50 000.
Suy ra mua được đồng mỗi hộp là rẻ nhất.
Vậy mua ba gói xúc xích như trên là rẻ nhất.