profile picture

Anonymous

upvote

0

downvote

0

star

Một cửa hàng thực phẩm bán một loại xúc xích với giá như sau

clock icon

- asked 4 months agoVotes

message

0Answers

eye

0Views

Giải SBT Toán 6 Bài 24: So sánh phân số. Hỗn số dương

Bài 6.19 trang 8 Sách bài tập Toán lớp 6 Tập 2

- Mua một gói giá 50 000 đồng.

- Mua hai gói giá 90 000 đồng.

- Mua ba gói giá 130 000 đồng.

Hôm nay Mai đi chợ cùng mẹ, mẹ bảo Mai mua ba gói là rẻ nhất. Em hãy giải thích tại sao mẹ Mai lại khuyên như thế nhé.

Lời giải:

Nếu mua hai gói thì giá tiền của mỗi gói là: 

90 000 : 2 = 45 000 (đồng)

Nếu mua ba gói thì giá của mỗi gói là: 

130 000 : 3 = 1300003 (đồng)

* Sắp xếp các số 50 000; 45 000;  1300003theo thứ tự từ bé đến lớn như sau:

Mẫu số chung: 3.

Ta quy đồng như sau:

50 000 = 1500003; 45 000 = 1350003 và giữ nguyên phân số1300003 .

Vì 130 < 135 < 150 nên  1300003<1350003<1500003

Hay 1300003 < 45 000 < 50 000.

Do đó các số được sắp xếp theo thứ tự từ bé đến lớn là:1300003 ; 45 000; 50 000.

Suy ra mua được 1300003 đồng mỗi hộp là rẻ nhất.

Vậy mua ba gói xúc xích như trên là rẻ nhất.

Bài tập liên quan

Write your answer here

Popular Tags

© 2025 Pitomath. All rights reserved.