profile picture

Anonymous

upvote

0

downvote

0

star

Mua 4l dầu phải trả 20 000 đồng

clock icon

- asked 6 months agoVotes

message

0Answers

eye

0Views

Mục lục Giải VBT Toán 5 Bài 31: Luyện tập chung

Bài 4 trang 43 Vở bài tập Toán lớp 5 Tập 1: 

a) Mua 4l dầu phải trả 20 000 đồng. Hỏi mua 7l dầu như thế phải trả bao nhiêu tiền?

b) Nếu giá bán mỗi lít dầu giảm đi 1000 đồng thì với 20 000 đồng có thể mua được bao nhiêu lít dầu như thế?

Lời giải

a) Giá tiền của một lít dầu là:

20000 : 4 = 5000 (đồng)

Số tiền mua 7l dầu là:

5000 × 7 = 35000 (đồng)

b) Giá tiền một lít dầu sau khi giảm giá là:

5000 – 1000 = 4000 (đồng)

Sau khi giảm giá mỗi lít dầu đi 1000 đồng thì mua được số lít dầu là:

20000 : 4000 = 5 (lít)

Đáp số: a) 35 000 đồng; b) 5 lít

Write your answer here

© 2025 Pitomath. All rights reserved.