
Anonymous
0
0
Giải Toán lớp 2 trang 79, 80, 81 Phép cộng không nhớ trong phạm vi 1000 – Chân trời sáng tạo
- asked 4 months agoVotes
0Answers
1Views
Giải Toán lớp 2 Phép cộng không nhớ trong phạm vi 1000
Toán lớp 2 trang 79 Thực hành 1
361 + 417
530 + 56
203 + 6
Trả lời:
Phép tính: 361 + 417
Em thực hiện cộng chữ số hàng đơn vị: 1 + 7 bằng 8, viết 8.
Cộng chữ số hàng chục: 6 + 1 bằng 7, viết 7.
Cộng chữ số hàng trăm: 3 + 4 bằng 7, viết 7.
Vậy: 361 + 417 = 778.
Em làm tương tự với các phép tính tiếp theo và được kết quả như sau:
Toán lớp 2 trang 80 Luyện tập 1
Mẫu:
Trả lời:
Em lần lượt thực hiện các phép tính và được kết quả như sau:
300 +500 = 800
400 + 300 = 700
500 + 200 = 700
500 + 500 = 1000
700 + 300 = 1000
800 + 200 = 1000
Toán lớp 2 trang 80 Luyện tập
Trả lời:
Phép tính: 824 + 100
Em thực hiện cộng chữ số hàng đơn vị: 4 + 0 bằng 4, viết 4.
Cộng chữ số hàng chục: 2 + 0 bằng 2, viết 2.
Cộng chữ số hàng trăm: 8 + 1 bằng 9, viết 9.
Vậy 824 + 100 = 924.
Em làm tương tự với các phép tính tiếp theo và được kết quả như sau: 824 + 100 = 924
584 + 300 = 884
340 + 250 = 590
710 + 180 = 890
915 + 80 = 995
136 + 50 = 186
Toán lớp 2 trang 80 Luyện tập 3
Trả lời:
Thùng hàng ở trên bằng tổng 2 thùng hàng liền kề nhau ở ngay dưới nó, ví dụ: thùng hàng xanh lá ở hàng 2 bằng tổng thùng hàng xanh dương và cam ở hàng 1 ( 656 + 100 = 756).
Em có: 100 + 11 = 111, 11 + 10 = 21, 756 + 111 = 867, 111 + 21 = 132, 867 + 132 = 999.
Vậy em điền được như sau:
Toán lớp 2 trang 81 Luyện tập 4
Hỏi cả hai tàu chở bao nhiêu kiện hàng?
Trả lời:
Để tính số kiện hàng cả hai tàu chở, em lấy số kiện hàng tàu thứ nhất chở là 150 kiện hàng cộng với số kiện hàng tàu thứ hai chở là 223 kiện hàng. Em có phép tính: 150 + 223 =373 kiện hàng.
Vậy:
Cả 2 tàu chở được : 150 + 223 =373 kiện hàng
Toán lớp 2 trang 81 Luyện tập 5
Quãng đường từ cảng Sa Kỳ đến cảng Gianh
Trả lời:
Để tính quãng đường từ cảng Sa Kỳ đến cảng Gianh dài bao nhiêu km-lô-mét, em lấy quãng đường từ cảng Sa Kỳ đến cảng Tiên Sa là 134 km cộng với quãng đường từ cảng Tiên Sa đến cảng Gianh là 235 km. Em có phép tính: 134 + 235 = 369 km.
Vậy em điền được như sau:
Quãng đường từ cảng Sa Kỳ đến cảng Gianh
(đi qua cảng Tiên Sa) dài 134 + 235 = 369 km.
Toán lớp 2 trang 81 Đất nước em
Toán lớp 2 trang 81 Hoạt động thực tế