
Anonymous
0
0
b) Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 3 kg hết 48 000 đồng. Hỏi mua một quả dưa hấu
- asked 2 months agoVotes
0Answers
0Views
Giải Toán lớp 4 Bài 17. Bài toán liên quan đến rút về đơn vị
Giải Toán lớp 4 trang 42 Bài 1:
b) Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 3 kg hết 48 000 đồng. Hỏi mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết bao nhiêu tiền?
Lời giải:
b) Giá tiền 1 kg dưa hấu ruột đỏ là:
48 000 : 3 = 16 000 (đồng)
Mua 5 kg dưa hấu ruột đỏ phải trả số tiền là:
16 000 × 5 = 80 000 (đồng)