
Anonymous
0
0
a) Mua 4 hộp sữa chua nha đam hết 32 000 đồng. Hỏi mua 6 hộp sữa chua như thế hết bao nhiêu tiền
- asked 2 months agoVotes
0Answers
0Views
Giải VBT Toán lớp 4 Bài 17: Bài toán liên quan đến rút về đơn vị
Vở bài tập Toán lớp 4 trang 41 Bài 1:
a) Mua 4 hộp sữa chua nha đam hết 32 000 đồng. Hỏi mua 6 hộp sữa chua như thế hết bao nhiêu tiền?
Bài giải
b) Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 3 kg hết 48 000 đồng. Hỏi mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết bao nhiêu tiền?
Bài giải
Lời giải
a)
Bài giải
Giá tiền 1 hộp sữa chua là:
32 000 : 4 = 8 000 (đồng)
Mua 6 hộp sữa chua phải trả số tiền là:
8 000 × 6 = 48 000 (đồng)
Đáp số: 48 000 đồng
b)
Bài giải
Giá tiền 1 kg dưa hấu ruột đỏ là:
48 000 : 3 = 16 000 (đồng)
Mua 5 kg dưa hấu ruột đỏ phải trả số tiền là:
16 000 × 5 = 80 000 (đồng)
Đáp số: 80 000 đồng