
Anonymous
0
0
Thầy giáo mua về 2 quả bóng đá và 3 quả bóng rổ. Mỗi quả bóng đá có giá 54 000 đồng, mỗi quả bóng rổ có giá 61 000 đồng. Hỏi thầy đã mua cả bóng đá và bóng rổ hết bao nhiêu tiền?
- asked 4 months agoVotes
0Answers
0Views
Giải Toán lớp 4 Bài 44: Nhân với số có một chữ số
Toán lớp 4 Tập 2 trang 14 Bài 1 Luyện tập: Thầy giáo mua về 2 quả bóng đá và 3 quả bóng rổ. Mỗi quả bóng đá có giá 54 000 đồng, mỗi quả bóng rổ có giá 61 000 đồng. Hỏi thầy đã mua cả bóng đá và bóng rổ hết bao nhiêu tiền?
Lời giải:
Thầy đã mua bóng đá hết số tiền là:
54 000 × 2 = 108 000 (đồng)
Thầy đã mua bóng rổ hết số tiền là:
61 000 × 3 = 183 000 (đồng)
Thầy đã mua cả bóng đá và bóng rổ hết số tiền là:
108 000 + 183 000 = 291 000 (đồng)
Đáp số: 291 000 đồng